అంతర్జాతీయ క్రికెట్‌తో ఆడుకున్న లాన్స్‌ క్లూసెనర్‌

లాన్స్‌ క్లూసెనర్‌… దక్షిణ ఆఫ్రికాకు చెందిన క్రికెట్‌ ఆటగాడు, ముఖ్యంగా అతను ఒక అల్‌ రౌండర్‌. ఎదుర్కొనగలిగిన బ్యాటింగ్‌, ఫాస్ట్‌ మీడియం స్వింగ్‌ బౌలింగ్‌ కోసం అతను పేరొందాడు. అతను జులు అనే మారుపేరును కలిగి ఉన్నాడు, ఆ భాషలో అతనికున్న స్పష్టతకు పెట్టబడింది. 1999 ప్రపంచ కప్‌లో అతను కనపరచిన అద్భుత ప్రదర్శన తరువాత, అతను ఐసీసీ వన్డే ఇంటర్నేషనల్‌ బ్యాటింగ్‌ శ్రేణులలో ప్రథమ స్థానంలో నిలిచాడు. అతని అత్యధికమైన రేటింగ్‌ అతనిని ఐసీసీ అల్‌-టైం బ్యాటింగ్‌ రికార్డులలో 28వ స్థానంలో ఉంచింది.

అతని క్రీడా జీవితంలోని వన్డే బ్యాటింగ్‌ సగటు 41.10 ఉండి అతనిని దక్షిణాఫ్రికాలో అత్యంత విజయవంతులైన వన్‌-డే బ్యాట్స్‌మన్‌ శ్రేణుల సరసన చేర్చింది.క్లూసెనర్‌ 1991, 2004 మధ్య దక్షిణ ఆఫ్రికాలో క్వాజులు-నాటల్‌ (నషువ డాల్ఫిన్స్‌)కు దేశీయ స్థారులో ఆడారు. 2004లో, నార్తాంప్టన్షైర్‌ కౌంటీ క్రికెట్‌ క్లబ్‌ అతనితో 2008 చివరి వరకు ఉండే ఒక ఒప్పందాన్ని కుదుర్చుకుంది. వాంటేజ్‌ రోడ్‌ వద్ద అతని బౌలింగ్‌ మధ్యవరుసలోని ఆటగాళ్ళ చివరన వచ్చి కనపరచిన బ్యాటింగ్‌ ప్రతిభ అందరినీ ఆకట్టుకున్నారు. కుటుంబంలో జరిగిన దుస్సంఘటన కారణంగా అతను ఇంటికి వెళ్ళిపోగా, 2008 సీజన్‌ చివరలో కౌంటీతో ఉన్న అతని ఒప్పందంను తిరిగి కుదుర్చుకోవట్లేదని ప్రకటించింది.

2007 చివరలో, అతను భారతదేశంలో జరిగిన ఇండియన్‌ క్రికెట్‌ లీగ్‌ ట్వంటీ20 పోటీలో కోల్కతా టైగర్స్‌ తరుపున ఆడారు. క్లూసెనర్‌ అతని టెస్ట్‌ మ్యాచ్‌ ప్రవేశాన్ని 1996/97లో జరిగిన రెండవ టెస్టుతో చేశారు, ఇందులో దక్షిణ ఆఫ్రికా కొరకు భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా కలకత్తాలో ఆడారు. క్లూసెనర్‌ బౌలర్‌గా ఆడుతున్నప్పుడు, మొహమ్మద్‌ అజహరుద్దీన్‌కు విపరీతమైన పరుగులను అందించాడు, అతని తొలి ఆటలోని మొదటి ఇన్నింగ్స్‌లో ఒక సందర్భంలో అతను ఐదు వరుస నాలుగులను చేశాడు, కానీ రెండవ దానిలో అతని క్రీడా జీవితంలో ఉత్తమమైన 64 పరుగులకు ఎనిమిది వికెట్లను తీసుకున్నాడు.

ఒకరోజు అంతర్జాతీయ ఆటలకు క్లూసెనర్‌ ఆడిన తీరు ముఖ్యంగా గుర్తుంచుకోవాల్సి ఉంది, ఇందులో అతను భారీ షాట్లను కొట్టే బ్యాట్స్‌మన్‌గా ఎదుటివారిని భయపెట్టారు మరియు 1999 ప్రపంచ కప్‌ సమయంలో మ్యాన్‌ ఆఫ్‌ ది టోర్నమెంట్‌ కొరకు ప్రతిపాదించబడినారు.1999 ప్రపంచ కప్‌కు ముందున్న సంవత్సరాలలో అతని ఉత్తమమైన బ్యాటింగ్‌ యొక్క మచ్చుతునకలను ప్రదర్శించాడు. అతని బేస్‌బాల్‌-శైలి బ్యాక్‌లిఫ్ట్‌ మరియు మెరుపులు మెరిపించేటట్టు బ్యాటింగ్‌ పోటీలో సంకేతంగా ఉంది మరియు అతని సాహసమైన బ్యాటింగ్‌ వల్ల దక్షిణ ఆఫ్రికా ఫైనల్స్‌కు చేరింది. అతను 2000లో విస్డెన్‌ క్రికెటర్‌ ఆఫ్‌ ది ఇయర్‌ కొరకు ఎంపికకాబడినారు.

దీర్ఘకాలంగా నయంకాని చీలమండల గాయాల కారణంగా అలానే దక్షిణ ఆఫ్రికా కెప్టెన్‌ గ్రేమ్‌ స్మిత్‌తో బహిరంగంగా అరున తగాదా కారణంగా అతని అంతర్జాతీయ క్రీడాజీవితం దెబ్బతింది, అతను కెప్టెన్‌గా నియామకం అరున కొద్దిసేపటికే జరిగిన ఫలహార సమావేశంలో క్లూసెనర్‌ను దక్షిణాఫ్రికా జాతీయ క్రికెట్‌ జట్టులోని యువ ఆటగాళ్ళలో ”విచ్ఛేదకమైన శక్తి”గా వర్ణించారు. అరునప్పటికీ క్లూసెనర్‌ స్మిత్‌ వారి మధ్య ఉన్న విభేధాలను పరిష్కరించుకున్నారని తెలపబడింది. 1999లో ఆస్ట్రేలియా మరియు దక్షిణ ఆఫ్రికా మధ్య ఎడ్గ్‌బాస్టన్‌లో జరిగిన ప్రపంచ కప్‌ సెమీ-ఫైనల్‌ ముగింపులో టెస్ట్‌ క్రికెట్‌ను ఒక రోజు అంతర్జాతీయ ఆటలోకి తీసుకువచ్చిన తరువాత ఈ క్షణం ఒక కల్పనాకథలో రాసినట్టు సరిపోల్చలేని విజయం దుఃఖం వలే అర్యుంది, కొన్ని క్షణాల వరకూ అవ్యక్తమైన స్థితిని మిగిల్చింది.

ఇది ప్రపంచ కప్‌ మొదటి టైగా అర్యుంది. పోటీ ఉత్కంఠభరితమైన క్షణంగా మారింది. చివరి ఓవర్‌లో ఇద్దరి స్కోరులు సమమైనారు. క్లూసెనర్‌ బ్యాటింగ్‌ చేయవలసి ఉంది. డోనాల్డ్‌ రన్‌అవుట్‌ అవ్వవలసి బతికిపోరు స్ట్రైకింగ్‌ చేయని ఆటగాడి స్థానానికి పంపబడినాడు. క్లూసెనర్‌ మూడవ బంతిని బౌలర్‌ డామీన్‌ ఫ్లెమింగ్‌ వెనకాల కొట్టాడు. డోనాల్డ్‌ తన స్థానంలోనే ఉండిపోయాడు. క్లూసెనర్‌ ఆ క్షణంలో ఆటను ముగించాలని నిర్ణరుంచుకున్నాడు. మైఖేల్‌ బెవన్‌ బంతిని పట్టుకోవటం డోనాల్డ్‌ చూశాడు, క్లూసెనర్‌ను అతని ప్రక్కన ఉండటం చూశాడు మరియు వేరొకవైపుకు పరిగెత్తటం ప్రారంభించాడు. అతను బ్యాట్‌ను నిల్చొనే గీత మీద ఉంచాడు, కానీ అప్పటికే బంతి ఆ ప్రదేశాన్ని చేరింది.

ఆస్ట్రేలియా వారు ఆనందోత్సాహాలను చేసుకోవటం ఆరంభించారు, స్వల్పమైన గణితపరమైన వాటి కారణంగా వారు ఫైనల్‌లో చేరారని తెలపబడింది. నిజానికి, క్లూసెనర్‌ వారికి దీని గురించి ఆధారాన్ని అందించాడు. అతను బ్యాటింగ్‌ చేయటానికి టై అవ్వటం వలన జరిగే పరిమాణాలు తెలియకుండానే వెళ్ళాడు మరియు వారు అవకాశం కోల్పోతున్నప్పుడు పరిస్థితి గురించి అంపైర్లను అడిగాడు ఆస్ట్రేలియా రన్‌రేట్‌ భిన్నం సూపర్‌ సిక్స్‌లో వారికన్నా స్వల్పంగా అధికంగా ఉండటం వలన వారే గెలుస్తారని తెలిపారు. ఫీల్డర్లు ఈ సంభాషణను రహస్యంగా విన్నారు. శతాబ్దపు నిరోధకుల”లోని డోనాల్డ్‌ మూలంగానే దక్షిణ ఆఫ్రికా ఫైనల్‌ లో స్థానం కోల్పోరుందని అన్నారు మరియు కొంతమంది ఇద్దరు వ్యక్తులు ”బిగుసుకుపోరునందుకు నిందించారు. క్లూసెనర్‌ ఇండియన్‌ క్రికెట్‌ లీగ్‌తో ఉన్న అన్ని బంధాలను 2009 చివరలో తీవ్రతరం చేసుకున్నారు.

2010 వసంతంలో క్రికెట్‌ సౌత్‌ ఆఫ్రికా అందించిన లెవెల్‌-త్రీ శిక్షణను పూర్తిచేశాడు. క్లూసెనర్‌ జట్టు బౌలింగ్‌ శిక్షకుడుగా ఉండటానికి బంగ్లాదేశ్‌ క్రికెట్‌ బోర్డుతో సంప్రదింపులు చేస్తున్నట్టు నిర్ధారణచేశారు. క్లూసెనర్‌ లావాదేవీలు ఇంకనూ కొనసాగుతున్నట్టు ధృవీకరించారు. అరునప్పటికీ సెప్టెంబర్‌ 2010 ఆరంభంలో బంగ్లాదేశ్‌ క్రికెట్‌ బోర్డు వారు క్లూసెనర్‌ సమాధానం కోసం ఎదురుచూస్తున్నట్టు తెలిపారు. క్లూసెనర్‌ బ్యాటింగ్‌ సగటులు అసాధారణమైన వాటికి ప్రసిద్ధి చెందారు, అతని వన్డే సగటు అతని టెస్ట్‌ సగటు కన్నా గణనీయంగా ఎక్కువగా ఉంది. అతని పోరాడే స్వభావానికి ఇది అద్దంగా ఉంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *